kbd 2.0.3-rc1 - en to vi translation catalogue (274 entries)

en: 			    interpret character action codes to be from the
    			    specified character set
vi: 			    dịch mã hoạt động của phím từ
    			    bảng mã chỉ ra

en: 
    
    Escaped scancodes e0 xx (hex)
vi: 
    
    Mã quét (scancode) thoát e0xx (hệ bát phân)

en: 
    Changed %d key | 
    Changed %d keys
vi[0]: 
    Đã thay đổi %d chuỗi

en: 
    Press any keys - Ctrl-D will terminate this program
vi: 
    Nhấn phím bất kỳ - Ctrl-D sẽ dừng chương trình này

en: 
    Recognized modifier names and their column numbers:
vi: 
    Nhận ra tên bộ điều chỉnh và số cột của chúng:

en: 
    The following synonyms are recognized:
vi: 
    Những từ đồng nghĩa sau được nhận ra:

en: 
    usage: dumpkeys [options...]
    
    valid options are:
    
    	-h --help	    display this help text
    	-i --short-info	    display information about keyboard driver
    	-l --long-info	    display above and symbols known to loadkeys
    	-n --numeric	    display keytable in hexadecimal notation
    	-f --full-table	    don't use short-hand notations, one row per keycode
    	-1 --separate-lines one line per (modifier,keycode) pair
    	   --funcs-only	    display only the function key strings
    	   --keys-only	    display only key bindings
    	   --compose-only   display only compose key combinations
    	-c --charset=
vi: 
    cách dùng: dumpkeys [tùy chọn…]
    
    Tùy chọn có thể dùng:
    
    	-h --help	    hiển thị trợ giúp này
    	-i --short-info	    hiển thị thôngtin về driver bàn phím
    	-l --long-info	    hiển thị thông tin ở trên và những ký tự loadkeys biết đến
    	-n --numeric	    hiển thị bảng phím (keytable) trong mã mười sáu
    	-f --full-table	    không sử dụng ký hiệu "viết tắt" (short-hand), một hàng cho mỗi mã phím
    	-1 --separate-lines một dòng cho mỗi cặp (modifier, mã phím)
    	   --funcs-only	    chỉ hiển thị chuỗi của phím chức năng
    	   --keys-only	    chỉ hiện thị phím ràng buộc
    	   --compose-only   chỉ hiện thị tổ hợp phím soạn thảo
    	-c --charset=

en:     FAILED
vi:     GẶP-LỖI

en: %-15s for %s
vi: %-15s cho %s

en: %s from %s
vi: %s từ %s

en: %s version %s
    
    Usage: %s [options]
    
    Valid options are:
    
    	-h --help            display this help text
    	-V --version         display program version
    	-n --next-available  display number of next unallocated VT
vi: %s phiên bản %s
    
    Cách dùng: %s [tùy_chọn]
    
    Tùy chọn hợp lệ:
    
    	-h --help            hiển thị trợ giúp này
    	-V --version         hiển thị phiên bản chương trình
    	-n --next-available  hiển thị số thứ tự của VT được cấp phát kế tiếp

en: %s: %s: Warning: line too long
vi: %s: %s: Cảnh báo: dòng quá dài

en: %s: Bad Unicode range corresponding to font position range 0x%x-0x%x
vi: %s: Phạm vi Unicode tương ứng với phạm vi vị trí phông chữ 0x%x-0x%x sai

en: %s: Bad call of readpsffont
vi: %s: Lời gọi readpsffont sai

en: %s: Bad end of range (0x%lx)
vi: %s: Kết thúc của phạm vi (0x%lx) sai

en: %s: Bad end of range (0x%x)
vi: %s: Kết thúc của phạm vi sai (0x%x)

en: %s: Bad input line: %s
vi: %s: Dòng nhập vào sai: %s

en: %s: Bad magic number on %s
vi: %s: Số màu nhiệm (magic) sai trên %s

en: %s: Corresponding to a range of font positions, there should be a Unicode range
vi: %s: Để tương ứng với một phạm vi của vị trí phông chữ, phải có một phạm vi Unicode

en: %s: Error reading input font
vi: %s: Lỗi đọc phông chữ nhập vào

en: %s: Glyph number (0x%lx) past end of font
vi: %s: Số Glyph (0x%lx) vượt quá kết thúc phông chữ

en: %s: Glyph number (0x%x) larger than font length
vi: %s: số glyph (0x%x) lớn hơn chiều dài phông chữ

en: %s: Illegal vt number
vi: %s: Số vt không hợp lệ

en: %s: Input file: bad input length (%d)
vi: %s: Tập tin nhập vào: chiều dài nhập vào sai (%d)

en: %s: Input file: trailing garbage
vi: %s: Tập tin nhập vào: vết rác

en: %s: Options --unicode and --ascii are mutually exclusive
vi: %s: Hai tùy chọn --unicode và --ascii xung đột với nhau, chỉ được dùng một

en: %s: Unicode range U+%x-U+%x not of the same length as font position range 0x%x-0x%x
vi: %s: Phạm vi Unicode U+%x-U+%x không có cũng chiều dài với phạm vi vị trí phông chữ 0x%x-0x%x

en: %s: Unsupported psf file mode (%d)
vi: %s: Chế độ tập tin psf (%d) không được hỗ trợ

en: %s: Unsupported psf version (%d)
vi: %s: phiên bản psf (%d) không được hỗ trợ

en: %s: Warning: line too long
vi: %s: Cảnh báo: dòng quá dài

en: %s: background will look funny
vi: %s: phông nền trông buồn cười

en: %s: bad utf8
vi: %s: utf8 sai

en: %s: bug in do_loadtable
vi: %s: lỗi (bug) trong do_loadtable

en: %s: error reading keyboard mode: %m
vi: %s: gặp lỗi khi đọc chế độ bàn phím: %m

en: %s: font position 32 is nonblank
vi: %s: vị trí phông chữ 32 không trống

en: %s: input font does not have an index
vi: %s: phông nhập vào không có một chỉ mục

en: %s: locks virtual consoles, saving your current session.
    Usage: %s [options]
           Where [options] are any of:
    -c or --current: lock only this virtual console, allowing user to
           switch to other virtual consoles.
    -a or --all: lock all virtual consoles by preventing other users
           from switching virtual consoles.
    -v or --version: Print the version number of vlock and exit.
    -h or --help: Print this help message and exit.
vi: %s: khóa các bảng điều khiển ảo, ghi lại phiên hiện hành của bạn.
    Cách dùng: %s [các-tùy-chọn]
    
    Với [các-tùy-chọn] là:
    -c hay --current: chỉ khóa bảng điều khiển ảo này, cho phép người dùng
            chuyển sang bảng điều khiển khác.
    -a hay --all: khóa tất cả các bảng điều khiển ảo để ngăn cản những người khác
            chuyển đổi thiết bị điều khiển ảo.
    -v hay --version: Hiển thị số phiên bản của vlock rồi thoát.
    -h hay --help: Hiển thị trợ giúp này rồi thoát.

en: %s: not loading empty unimap
    (if you insist: use option -f to override)
vi: %s: không nạp ánh xạ unicode (unimap) rỗng
    (nếu bạn nhất định muốn: hãy sử dụng tùy chọn -f để thỏa mãn)

en: %s: out of memory
vi: %s: hết bộ nhớ

en: %s: psf file with unknown magic
vi: %s: tập tin psf với số màu nhiệm không rõ

en: %s: short ucs2 unicode table
vi: %s: bảng unicode ucs2 ngắn

en: %s: short unicode table
vi: %s: bảng unicode ngắn

en: %s: short utf8 unicode table
vi: %s: bảng unicode utf8 ngắn

en: %s: trailing junk (%s) ignored
vi: %s: lờ đi khúc theo sau (%s)

en: %s: unknown option
vi: %s: không hiểu tùy chọn

en: %s: unknown utf8 error
vi: %s: lỗi utf8 không rõ

en: %s: warning: loading Unicode keymap on non-Unicode console
        (perhaps you want to do `kbd_mode -u'?)
vi: %s: cảnh báo: đang nạp một ánh xạ phím Unicode trên một thiết bị điều khiển không phải Unicode
        (có lẽ bạn muốn làm là “kbd_mode -u” phải không?)

en: %s: warning: loading non-Unicode keymap on Unicode console
        (perhaps you want to do `kbd_mode -a'?)
vi: %s: cảnh báo: đang nạp một ánh xạ phím non-Unicode trên một thiết bị điều khiển Unicode
        (có lẽ bạn ý bạn muốn làm là “kbd_mode -a” phải không?)

en: %s: wiped it
vi: %s: tẩy nó

en: %s: zero input character size?
vi: %s: kích thước ký tự nhập vào bằng không?

en: %s: zero input font length?
vi: %s: chiều dài phông chữ nhập vào bằng không?

en: (No change in compose definitions)
vi: (Chưa sửa đổi phần định nghĩa cấu tạo)

en: 0 is an error; for 1-88 (0x01-0x58) scancode equals keycode
vi: 0 là một lỗi; đối với 1-88 (0x01-0x58) mã quét (scancode) bằng mã phím (keycode)

en: 0: illegal VT number
vi: 0: số VT không hợp lệ

en: ?UNKNOWN?
vi: ?KHÔNG RÕ?

en: Activation interrupted?
vi: Kích hoạt bị ngắt phải không?

en: Appended Unicode map
vi: Nhập thêm ánh xạ Unicode

en: Bad character height %d
vi: Chiều cao ký tự %d sai

en: Bad character width %d
vi: Chiều rộng ký tự %d sai

en: Bad input file size
vi: Kích thước tập tin nhập vào sai

en: Bad input line: %s
vi: Dòng nhập vào sai: %s

en: Cannot check whether vt %d is free; use `%s -f' to force.
vi: Không thể kiểm tra xem vt %d là tự do hay không; sử dụng “%s -f” để ép buộc thực hiện.

en: Cannot find %s
vi: Không tìm thấy %s

en: Cannot find %s font
vi: Không tìm thấy phông %s

en: Cannot find a free vt
vi: Không tìm thấy vt nào còn rảnh rỗi

en: Cannot find default font
vi: Không tìm thấy phông mặc định

en: Cannot open %s read/write
vi: không thể mở %s để đọc/ghi

en: Cannot open /dev/port
vi: Không thể mở /dev/port

en: Cannot open font file %s
vi: Không mở được tập tin phông chữ %s

en: Cannot read console map
vi: Không đọc được ánh xạ thiết bị điều khiển (console map)

en: Cannot stat map file
vi: Không thể lấy được trạng thái (stat) tập tin bản đồ (map)

en: Cannot write font file
vi: Không thể ghi tập tin phông chữ

en: Cannot write font file header
vi: Không thể ghi nhớ phần đầu (header) tập tin phông chữ

en: Changed %d string | Changed %d strings
vi[0]: Đã thay đổi %d chuỗi

en: Character count: %d
vi: Số lượng ký tự   : %d

en: Couldn't activate vt %d
vi: Không thể kích hoạt vt %d

en: Couldn't deallocate console %d
vi: Không thể cấp phát lại console (thiết bị điều khiển) %d

en: Couldn't find owner of current tty!
vi: không tìm thấy người sở hữu tty đang dùng!

en: Couldn't get a file descriptor referring to the console
vi: Không thể lấy mô tả tập tin mà chỉ đến thiết bị điều khiển

en: Couldn't get a file descriptor referring to the console
vi: Không thể lấy bộ mô tả tập tin mà nó chỉ đến thiết bị điều khiển

en: Couldn't open %s
vi: Không thể mở %s

en: Couldn't read VTNO:
vi: Không thể đọc VTNO:

en: Current default flags:
vi: Cờ mặc định hiện tại:

en: Current flags:
vi: Cờ hiện tại:

en: Current leds:
vi: Đèn báo hiện tại:

en: Error parsing symbolic map from `%s', line %d
vi: Lỗi phân tích ánh xạ ký hiệu từ “%s”, dòng %d

en: Error reading %s
vi: Lỗi đọc %s

en: Error reading current flags setting. Maybe you are not on the console?: ioctl KDGKBLED
vi: Lỗi đọc cài đặt cờ hiện tại. Có thể bạn đang ở ngoài thiết bị điều khiển?: ioctl KDGKBLED

en: Error reading current led setting from /dev/kbd: ioctl KIOCGLED
vi: Lỗi đọc cài đặt đèn báo hiện từ /dev/kbd: ioctl KIOCGLED

en: Error reading current led setting from /dev/kbd: ioctl KIOCSLED
vi: Lỗi đọc cài đặt đèn báo hiện từ /dev/kbd: ioctl KIOCSLED

en: Error reading current led setting. Maybe stdin is not a VT?: ioctl KDGETLED
vi: Lỗi đọc cài đặt đèn báo hiện tại. Có thể đầu vào tiêu chuẩn không phải là một VT?: ioctl KDGETLED

en: Error reading current setting. Maybe stdin is not a VT?: ioctl KDGKBMETA
vi: Lỗi đọc cài đặt hiện tại. Có thể đầu vào tiêu chuẩn không phải là một VT?: ioctl KDGKBMETA

en: Error reading map from file `%s'
vi: Lỗi đọc ánh xạ từ tập tin “%s”

en: Error resetting ledmode
vi: Lỗi đặt lại chế độ đèn

en: Error writing map to file
vi: Lỗi ghi nhớ ánh xạ vào tập tin

en: Error writing map to file
vi: Lỗi ghi nhớ ánh xạ vào tập tin

en: Error writing screendump
vi: Gặp lỗi khi ghi đổ màn hình

en: Error: %s: Insufficient number of fields in line %u.
vi: Lỗi: %s: Số lượng trường bị thiếu tại dòng %u.

en: Error: %s: Invalid value in field %u in line %u.
vi: Lỗi: %s: Giá trị không hợp lện trong trường %u tại dòng %u.

en: Error: %s: Line %u has ended unexpectedly.
vi: Lỗi: %s: Dòng %u bị chấm dứt bất ngờ.

en: Error: %s: Line %u is too long.
vi: Lỗi: %s: Dòng %u quá đài.

en: Error: Not enough arguments.
vi: Lỗi: không có đủ đối số.

en: Error: Unrecognized action: %s
vi: Lỗi: Thao tác không được chấp nhận: %s

en: Font height    : %d
vi: Độ cao phông chữ : %d

en: Font width     : %d
vi: Độ rộng phông chữ: %d

en: Found nothing to save
vi: Khôg tìm thấy gì để ghi nhớ

en: Hmm - a font from restorefont? Using the first half.
vi: Hừm - một phông chữ từ phông phục hồi? Sử dụng nửa đầu tiên.

en: Invalid number of lines
vi: Số dòng không đúng

en: It seems this kernel is older than 1.1.92
    No Unicode mapping table loaded.
vi: Hình như là nhân (kernel) có phiên bản cũ hơn 1.1.92
    Không có bảng ánh xạ Unicode được tải lên.

en: KDGKBDIACR(UC): %s: Unable to get accent table
vi: KDGKBDIACR(UC): %s: Không thể lấy bảng trọng âm

en: KDGKBENT: %s: error at index %d in table %d
vi: KDGKBENT: %s: có lỗi tại chỉ mục %d trong bảng %d

en: KDGKBSENT: %s: Unable to get function key string
vi: KDGKBSENT: %s: Không thể lấy chuỗi khóa hàm

en: KDSKBENT: %s: cannot deallocate or clear keymap
vi: KDSKBENT: %s: không thể giải cấp phát hay xóa sạch ánh xạ phím

en: KDSKBENT: %s: could not deallocate keymap %d
vi: KDSKBENT: %s: không thể giải cấp phát ánh xạ phím %d

en: KDSKBMODE: %s: could not return to original keyboard mode
vi: KDSKBMODE: %s: không thể trở về chế độ bàn phím gốc

en: KDSKBMODE: %s: could not switch to Unicode mode
vi: KDSKBMODE: %s: không thể chuyển đổi sang chế độ Unicode

en: KIOCGLED unavailable?
vi: Không thể KIOCGLED?

en: KIOCSLED unavailable?
vi: Không thể KIOCSLED?

en: Keymap %d: Permission denied
vi: Ánh xạ phím %d: Không đủ quyền

en: Loaded %d compose definition | Loaded %d compose definitions
vi[0]: Đã tảo %d định nghĩa tổ hợp

en: Loading %d-char %dx%d (%d) font
vi: Nạp %d-char %dx%d (%d) phông

en: Loading %d-char %dx%d (%d) font from file %s
vi: Nạp %d-char %dx%d (%d) phông từ tập tin %s

en: Loading %d-char %dx%d font
vi: Nạp %d-char %dx%d phông

en: Loading %d-char %dx%d font from file %s
vi: Nạp %d-char %dx%d phông từ tập tin %s

en: Loading Unicode mapping table...
vi: Đang nạp bảng ánh xạ Unicode…

en: Loading binary direct-to-font screen map from file %s
vi: Nạp ánh xạ màn hình (screen map) nhị phân thẳng tới phông (direct-to-font) từ tập tin %s

en: Loading binary unicode screen map from file %s
vi: Nạp ánh xạ màn hình (screen map) unicode nhị phân từ tập tin %s

en: Loading symbolic screen map from file %s
vi: Nạp ánh xạ màn hình (screen map) ký hiệu từ tập tin %s

en: Loading unicode map from file %s
vi: Nạp ánh xạ unicode từ tập tin %s

en: Meta key gives Esc prefix
vi: Phím Meta đưa ra tiền tố Esc

en: Meta key sets high order bit
vi: Phím Meta đặt bit thứ bậc cao

en: New default flags:
vi: Cờ mặc định mới:

en: New flags:
vi: Cờ mới:

en: New leds:
vi: Đèn báo mới:

en: No final newline in combine file
vi: Không có dòng mới cuối cùng trong liên hợp tập tin

en: Old #scanlines: %d  New #scanlines: %d  Character height: %d
vi: #scanlines Cũ:  %d  #scanlines Mới: %d  Chiều cao ký tự : %d

en: Old default flags:
vi: Cờ mặc định cũ:

en: Old flags:
vi: Cờ cũ:

en: Old leds:
vi: Đèn báo cũ:

en: Old mode: %dx%d  New mode: %dx%d
vi: Chế độ cũ: %dx%d  Chế độ mới: %dx%d

en: Only root can use the -u flag.
vi: Chỉ có siêu quản trị mới có thể dùng cờ -u.

en: Plain scancodes xx (hex) versus keycodes (dec)
vi: Mã quét (scancode) đơn giản xx (hệ mười sáu) đối lập với mã phím (hệ mười)

en: Please try again later.
vi: Xin hãy thử lại sau.

en: Read %d-char %dx%d font from file %s
vi: Đọc %d-char %dx%d phông từ tập tin %s

en: Reading font file %s
vi: Đang đọc tập tin phông chữ %s

en: Saved %d-char %dx%d font file on %s
vi: Ghi nhớ %d-char %dx%d tập tin phông chữ trên%s

en: Saved screen map in `%s'
vi: Ghi nhớ ánh xạ màn hình (screen map) trong “%s”

en: Saved unicode map on `%s'
vi: Ghi ánh xạ unicode trên “%s”

en: Showing %d-char font
vi: Đang hiển thị phông chữ %d-ký-tự

en: Strange ... screen is both %dx%d and %dx%d ??
vi: Kỳ lạ … màn hình là cả %dx%d và %dx%d ??

en: Strange mode for Meta key?
vi: Chế độ lạ cho phím Meta?

en: Symbols recognized by %s:
    (numeric value, symbol)
vi: Ký hiệu được nhận ra bởi %s:
    (giá trị số, ký hiệu)

en: The %s is now locked by %s.
vi: “%s” bị khóa bởi %s.

en: The entire console display cannot be locked.
vi: Toàn bộ phần trình bày bảng điều khiển không thể bị khóa.

en: The entire console display is now completely locked by %s.
vi: Bộ hiển thị toàn bộ bảng điều khiển hiện nay được khóa hoàn toàn bởi %s.

en: The keyboard is in Unicode (UTF-8) mode
vi: Bàn phím ở trong chế độ Unicode (UTF-8)

en: The keyboard is in mediumraw (keycode) mode
vi: Bàn phím ở trong chế độ thô trung bình (keycode)

en: The keyboard is in raw (scancode) mode
vi: Bàn phím ở trong chế độ thô (scancode)

en: The keyboard is in some unknown mode
vi: Bàn phím ở trong một chế độ chưa được biết đến

en: The keyboard is in the default (ASCII) mode
vi: Bàn phím ở trong chế độ mặc định (ASCII)

en: This file contains 3 fonts: 8x8, 8x14 and 8x16. Please indicate
    using an option -8 or -14 or -16 which one you want loaded.
vi: Tập tin này chứa 3 phông chữ: 8x8, 8x14 và 8x16. Xin hãy cho biết
    phông bạn muốn nạp bằng một tùy chọn -8 hoặc -14 hoặc -16.

en: This tty (%s) is not a virtual console.
vi: tty này (%s) không phải là bảng điều khiển ảo.

en: Too many files to combine
vi: Quá nhiều tập tin trong liên hợp

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy gõ lệnh “%s --help” để xem thông tin thêm.

en: Typematic Rate set to %.1f cps (delay = %d ms)
vi: Tốc độ “Typematic” đặt thành  %.1f cps (chậm trễ = %d ms)

en: Unable to find command.
vi: Không thể tìm thấy lệnh.

en: Unable to open %s
vi: Không thể mở %s

en: Unable to set new session
vi: Không thể đặt phiên làm việc mới

en: Usage:
    	%s [-C console] [-o map.orig]
vi: Cách dùng:
    	%s [-C thiết bị điều khiển] [-o ánh-xạ.gốc]

en: Usage:
    	%s [-i infont] [-o outfont] [-it intable] [-ot outtable] [-nt]
vi: Cách dùng:
    	%s [-i infont] [-o outfont] [-it intable] [-ot outtable] [-nt]

en: Usage:
    	%s [-s] [-C console]
vi: Cách dùng:
    	%s [-s] [-C thiết bị điều khiển]

en: Usage:
    	%s infont [outtable]
vi: Cách dùng:
    	%s infont [outtable]

en: Usage:
    	%s infont intable outfont
vi: Cách dùng:
    	%s infont intable outfont

en: Usage:
    	%s infont outfont
vi: Cách dùng:
    	%s infont outfont

en: Usage:
    	setleds [-v] [-L] [-D] [-F] [[+|-][ num | caps | scroll %s]]
    Thus,
    	setleds +caps -num
    will set CapsLock, clear NumLock and leave ScrollLock unchanged.
    The settings before and after the change (if any) are reported
    when the -v option is given or when no change is requested.
    Normally, setleds influences the vt flag settings
    (and these are usually reflected in the leds).
    With -L, setleds only sets the leds, and leaves the flags alone.
    With -D, setleds sets both the flags and the default flags, so
    that a subsequent reset will not change the flags.
vi: Cách dùng:
    	setleds [-v] [-L] [-D] [-F] [[+|-][ num | caps | scroll %s]]
    Như vậy,
    	setleds +caps -num
    Sẽ bật CapsLock, tắt NumLock và không thay đổi ScrollLock.
    Cài đặt trước và sau sự thay đổi (nếu có) được báo cáo
    khi có tùy chọn -v hoặc khi không yêu cầu thay đổi (không có tham số nào đưa ra).
    Thông thường, setleds ảnh hưởng đến cài đặt cờ của vt
    (và thường phải ánh qua đèn báo).
    Với -L, setleds chỉ bật các đèn và giữ nguyên các cờ.
    Với -D, setleds bật cả cờ và cờ mặc định, vì thế
    yêu cầu đặt lại theo sau sẽ không thay đổi các cờ.

en: Usage:
    	setmetamode [ metabit | meta | bit | escprefix | esc | prefix ]
    Each vt has his own copy of this bit. Use
    	setmetamode [arg] < /dev/ttyn
    to change the settings of another vt.
    The setting before and after the change are reported.
vi: Cách dùng:
    	setmetamode [ metabit | meta | bit | escprefix | esc | prefix ]
    Mỗi vt có một bản sao bit này của mình. Hãy dùng
    	setmetamode [arg] < /dev/ttyn
    để thay đổi cài đặt của vt khác.
    Cài đặt trước và sau sự thay đổi sẽ được báo cáo.

en: Usage: %1$s [-C DEVICE] getmode [text|graphics]
       or: %1$s [-C DEVICE] gkbmode [raw|xlate|mediumraw|unicode]
       or: %1$s [-C DEVICE] gkbmeta [metabit|escprefix]
       or: %1$s [-C DEVICE] gkbled  [scrolllock|numlock|capslock]
vi: Cách dùng: %1$s [-C THIẾT-BỊ] getmode [text|graphics]
         hoặc: %1$s [-C THIẾT-BỊ] gkbmode [raw|xlate|mediumraw|unicode]
         hoặc: %1$s [-C THIẾT-BỊ] gkbmeta [metabit|escprefix]
         hoặc: %1$s [-C THIẾT-BỊ] gkbled  [scrolllock|numlock|capslock]

en: Usage: %s [OPTIONS] -- command
    
    This utility help you to start a program on a new virtual terminal (VT).
    
    Options:
      -c, --console=NUM   use the given VT number;
      -e, --exec          execute the command, without forking;
      -f, --force         force opening a VT without checking;
      -l, --login         make the command a login shell;
      -u, --user          figure out the owner of the current VT;
      -s, --switch        switch to the new VT;
      -w, --wait          wait for command to complete;
      -v, --verbose       print a message for each action;
      -V, --version       print program version and exit;
      -h, --help          output a brief help message.
vi: Cách dùng: %s [CÁC_TÙY_CHỌN] -- lệnh
    
    Tiện ích này giúp bạn khởi động một ứng dụng trên một thiết bị cuối ảo (VT).
    
    Các tùy chọn:
      -c, --console=SỐ    sử dụng số VT;
      -e, --exec          thực thi lệnh, không rẽ nhánh tiến trình;
      -f, --force         ép buộc mở một VT không cần kiểm tra;
      -l, --login         làm một lệnh cần đăng nhập;
      -u, --user          hiển thị chủ sở hữu của VT hiện tại;
      -s, --switch        chuyển sang VT mới;
      -w, --wait          chờ cho lệnh hoàn tất;
      -v, --verbose       hiển thị thông tin cho từng hành động;
      -V, --version       hiển thị phiên bản của chương trình rồi thoát;
      -h, --help          hiển thị thông tin trợ giúp ở dạng ngắn gọn.

en: Usage: %s vga|FILE|-
    
    If you use the FILE parameter, FILE should be exactly 3 lines of
    comma-separated decimal values for RED, GREEN, and BLUE.
    
    To seed a valid FILE:
       cat /sys/module/vt/parameters/default_{red,grn,blu} > FILE
    
    and then edit the values in FILE.
vi: Cách dùng: %s vga|TẬP-TIN|-
    
    Nếu bạn sử dụng đối số TẬP-TIN, TẬP-TIN có chính xách 3 dòng
    chứa các giá trị dạng thập phân ngăn cách bởi dấu phẩy, cho ĐỎ, LỤC và XANH.
    
    Để tạo ra TẬP-TIN hợp lệ ta dùng lệnh:
       cat /sys/module/vt/parameters/default_{red,grn,blu} > TẬP-TIN
    
    và sau đó sửa giá trị trong TẬP-TIN.

en: Usage: kbdrate [-V] [-s] [-r rate] [-d delay]
vi: Cách dùng: kbdrate [-V] [-s] [-r tốc_độ] [-d trì_hoãn]

en: Usage: setfont [write-options] [-<N>] [newfont..] [-m consolemap] [-u unicodemap]
      write-options (take place before file loading):
        -o  <filename>  Write current font to <filename>
        -O  <filename>  Write current font and unicode map to <filename>
        -om <filename>  Write current consolemap to <filename>
        -ou <filename>  Write current unicodemap to <filename>
    If no newfont and no -[o|O|om|ou|m|u] option is given,
    a default font is loaded:
        setfont         Load font "default[.gz]"
        setfont -<N>    Load font "default8x<N>[.gz]"
    The -<N> option selects a font from a codepage that contains three fonts:
        setfont -{8|14|16} codepage.cp[.gz]   Load 8x<N> font from codepage.cp
    Explicitly (with -m or -u) or implicitly (in the fontfile) given mappings
    will be loaded and, in the case of consolemaps, activated.
        -h<N>      (no space) Override font height.
        -m <fn>    Load console screen map.
        -u <fn>    Load font unicode map.
        -m none    Suppress loading and activation of a screen map.
        -u none    Suppress loading of a unicode map.
        -v         Be verbose.
        -C <cons>  Indicate console device to be used.
        -V         Print version and exit.
    Files are loaded from the current directory or %s/*/.
vi: Cách dùng: setfont [tùy-chọn-ghi] [-<N>] [phông-mới..] [-m sơ-đồ-bàn-giao-tiếp] [-u sơ-đồ-Unicode]
      tùy chọn ghi nhớ (được đặt trước khi nạp tập tin):
        -o  <tên-tập-tin>  Ghi nhớ phông hiện tại vào <tên-tập-tin>
        -O  <tên-tập-tin>  Ghi nhớ phông hiện tại và ánh xạ unicode vào <tên-tập-tin>
        -om <tên-tập-tin>  Ghi nhớ consolemap hiện tại vào <tên-tập-tin>
        -ou <tên-tập-tin>  Ghi nhớ unicodemap hiện tại vào <tên-tập-tin>
    Nếu không đưa ra tùy chọn phông-mới và -[o|O|om|ou|m|u],
    còn phông chữ mặc định được nạp:
        setfont         nạp phông chữ "default[.gz]"
        setfont -<N>    nạp phông chữ "default8x<N>[.gz]"
    Tùy chọn -<N> chọn môjt phông chữ với trang mã (codepage) chứa ba phông chữ:
        setfont -{8|14|16} codepage.cp[.gz]   Nạp phông 8x<N> từ codepage.cp
    Ánh xạ hiện (với -m hoặc -u) hoặc ẩn (trong tập tin phông) 
    sẽ được nạp và trong trường hợp của consolemap, được kích hoạt.
        -h<N>      (không có khoảng trắng) Ghi chèn lên chiều cao phông.
        -m <fn>    Nạp ánh xạ màn hình thiết bị điều khiển.
        -u <fn>    Nạp ánh xạ phông chữ unicode.
        -m none    Chặn việc nạp và kích hoạt một ánh xạ màn hình.
        -u none    Chặn việc nạp một ánh xạ unicode.
        -v         Nhiều thông báo.
        -C <cons>  Chỉ ra thiết bị thiết bị điều khiển sử dụng.
        -V         In ra số hiệu phiên bản và thoát.
    Tập tin được nạp từ thư mục hiện tại hoặc từ %s/*/.

en: Use Alt-function keys to switch to other virtual consoles.
vi: Dùng các phím Alt-function để chuyển bảng điều khiển ảo khác.

en: Using VT %s
vi: Đang dùng VT %s

en: VT 1 is the console and cannot be deallocated
vi: VT 1 là một thiết bị điều khiển và không thể bị bỏ phân phối

en: When loading several fonts, all must be psf fonts - %s isn't
vi: Khi nạp vài phông chữ, tất cả phải là phông psf - nhưng %s không phải

en: When loading several fonts, all must have the same height
vi: Khi nạp vài phông chữ, tất cả phải có cùng chiều cao

en: When loading several fonts, all must have the same width
vi: Khi nạp vài phông chữ, tất cả phải có cùng chiều rộng

en: You asked for font size %d, but only 8, 14, 16 are possible here.
vi: Bạn yêu cầu kích thước phông chữ %d, nhưng chỉ có kích thước 8, 14 và 16.

en: [ if you are trying this under X, it might not work
    since the X server is also reading /dev/console ]
vi: [ nếu bạn chạy lệnh này dưới X, có thể nó không làm việc
    vì máy chủ X cũng đọc /dev/console ]

en: adding map %d violates explicit keymaps line
vi: việc thêm ánh xạ %d thì vi phạm dòng ánh xạ phím dứt khoát

en: appendunicode: illegal unicode %u
vi: appendunicode: unicode không đúng %u

en: assuming iso-8859-1 %s
vi: coi là iso-8859-1 %s

en: assuming iso-8859-15 %s
vi: coi là iso-8859-15 %s

en: assuming iso-8859-2 %s
vi: coi là iso-8859-2 %s

en: assuming iso-8859-3 %s
vi: coi là iso-8859-3 %s

en: assuming iso-8859-4 %s
vi: coi là iso-8859-4 %s

en: bug: getfont called with count<256
vi: lỗi (bug): getfont được gọi với số lượng <256

en: bug: getfont using GIO_FONT needs buf.
vi: lỗi: getfont dùng GIO_FONT thì dùng buf.

en: cannot change translation table
vi: không thể thay đổi bảng dịch thuật

en: cannot open file %s
vi: không mở được tập tin %s

en: caught signal %d, cleaning up...
vi: nhận được tín hiệu %d, đang dọn dẹp…

en: code outside bounds
vi: mã nằm ngoài khung giới hạn

en: could not deallocate console %d: ioctl VT_DISALLOCATE
vi: không thể bỏ phân phối thiết bị điều khiển %d: ioctl VT_DISALLOCATE

en: couldn't read %s
vi: không thể đọc %s

en: couldn't read %s, and cannot ioctl dump
vi: không thể đọc %s, và không thể ioctl dump

en: deallocate keymap %d
vi: giải cấp phát ánh xạ phím %d

en: dumpkeys version %s
vi: phiên bản dumpkeys %s

en: entries
vi: các mục

en: entry
vi: mục

en: error reading scancode
vi: lỗi đọc mã quét (scancode)

en: even number of arguments expected
vi: mong đợi một tham số số chẵn

en: failed to bind key %d to value %d
vi: gặp lỗi khi tổ hợp phím %d với giá trị %d

en: failed to bind string '%s' to function %s
vi: gặp lỗi khi ràng buộc chuỗi “%s” với hàm %s

en: failed to clear string %s
vi: gặp lỗi khi xóa sạch chuỗi %s

en: failed to get keycode for scancode 0x%x: ioctl KDGETKEYCODE
vi: gặp lỗi khi lấy mã phím (keycode) cho mã quét (scancode) 0x%x: ioctl KDGETKEYCODE

en: failed to restore original translation table
vi: phục hồi bảng dịch thuật gốc không thành công

en: failed to restore original unimap
vi: phục hồi ánh xạ unicode (unimap) gốc không thành công

en: failed to set scancode %x to keycode %d: ioctl KDSETKEYCODE
vi: gặp lỗi khi đặt mã quét (scancode) %x cho mã phím (keycode) %d: ioctl KDSETKEYCODE

en: for 1-%d (0x01-0x%02x) scancode equals keycode
vi: đối với 1-%d (0x01-0x%02x) mã quét (scancode) bằng mã phím (keycode)

en: impossible error in lk_add_constants
vi: gần như chắc chắn là lk_add_constans có chứa lỗi

en: impossible: not meta?
vi: không thể: không phải meta?

en: kb mode was %s
vi: chế độ bàn phím từng là %s

en: keycode %3d %s
vi: mã phím (keycode) %3d %s

en: keycode %d, table %d = %d%s
vi: mã phím %d, bảng %d = %d%s

en: keycode range supported by kernel:           1 - %d
vi: vùng mã phím (keycode) được nhân hỗ trợ:      1 - %d

en: lk_add_key called with bad keycode %d
vi: lk_add_key được gọi với mã phím sai %d

en: loadkeys version %s
    
    Usage: %s [option...] [mapfile...]
    
    Valid options are:
    
      -a --ascii         force conversion to ASCII
      -b --bkeymap       output a binary keymap to stdout
      -c --clearcompose  clear kernel compose table
      -C --console=file
                         the console device to be used
      -d --default       load "%s"
      -h --help          display this help text
      -m --mktable       output a "defkeymap.c" to stdout
      -p --parse         search and parse keymap without action
      -q --quiet         suppress all normal output
      -s --clearstrings  clear kernel string table
      -u --unicode       force conversion to Unicode
      -v --verbose       report the changes
vi: loadkeys phiên bản %s
    
    Cách dùng: %s [tùy_chọn…] [tập_tin_ánh_xạ…]
    
    Tùy chọn hợp lệ:
    
      -a --ascii         ép buộc chuyển đổi thành ASCII
      -b --bkeymap       xuất ánh xạ phím ra đầu ra tiêu chuẩn stdout
      -c --clearcompose  xóa sạch bảng sắp chữ hạt nhân (kernel)
      -C --console=TẬP-TIN
                         những thiết bị bảng giao tiếp được dùng
      -d --default       nạp "%s"
      -h --help          hiển thị trợ giúp này
      -m --mktable       xuất một "defkeymap.c" ra đầu ra tiêu chuẩn
      -p --parse         tìm và phân tích ánh xạ phím mà không làm gì
      -q --quiet         thu hồi tất cả kết xuất thông thường
      -s --clearstrings  xóa sạch bảng chuỗi hạt nhân
      -u --unicode       chuyển đổi dứt khoát sang Unicode
      -v --verbose       thông báo các thay đổi

en: mapscrn: cannot open map file _%s_
vi: mapscrn: không thể mở tập tin ánh xạ _%s_

en: max nr of compose definitions: %d
vi: nr lớn nhất của định nghĩa cấu tạo: %d

en: max number of actions bindable to a key:         %d
vi: số hành động lớn nhất mà một phím chấp nhận:     %d

en: new state:
vi: trạng thái mới:

en: nr of compose definitions in actual use: %u
vi: nr của định nghĩa cấu tạo được dùng trên thực tế: %u

en: number of function keys supported by kernel: %d
vi: số phím chức năng được nhân hỗ trợ: %d

en: number of keymaps in actual use:                 %u
vi: số lượng ánh xạ phím (keymap) dùng trên thực tế: %u

en: of which %u dynamically allocated
vi: cái mà %u được phân phối tự động

en: off
vi: tắt

en: old state:
vi: trạng thái cũ:

en: on
vi: bật

en: out of memory
vi: hết bộ nhớ

en: press
vi: nhấn

en: press any key (program terminates 10s after last keypress)...
vi: nhấn phím bất kỳ (chương trình sẽ tự dừng sau 10 giây không nhấn phím)…

en: ranges of action codes supported by kernel:
vi: phạm vi mã hành động được nhân hỗ trợ:

en: release
vi: nhả

en: resizecons:
    call is:  resizecons COLSxROWS  or:  resizecons COLS ROWS
    or: resizecons -lines ROWS, with ROWS one of 25, 28, 30, 34, 36, 40, 44, 50, 60
vi: resizecons:
    lệnh: resizecons COLSxROWS  hoặc:  resizecons COLS ROWS
    hoặc: resizecons -lines ROWS, với ROWS là một trong số 25, 28, 30, 34, 36, 40, 44, 50, 60

en: resizecons: cannot find videomode file %s
vi: resizecons: không tìm thấy tập tin chế độ video %s

en: resizecons: cannot get I/O permissions.
vi: resizecons: không lấy được quyền I/O.

en: resizecons: don't forget to change TERM (maybe to con%dx%d or linux-%dx%d)
vi: resizecons: đừng quên thay đổi TERM (có thể thành con%dx%d hoặc linux-%dx%d)

en: resizecons: the command `%s' failed
vi: resizecons: câu lệnh “%s” bị lỗi

en: setfont: cannot both restore from character ROM and from file. Font unchanged.
vi: setfont: không thể đồng thời phục hồi từ ký tự ROM và từ tập tin. Phông chữ không thay đổi.

en: setfont: too many input files
vi: setfont: quá nhiều tập tin đầu vào

en: showkey version %s
    
    usage: showkey [options...]
    
    valid options are:
    
    	-h --help	display this help text
    	-a --ascii	display the decimal/octal/hex values of the keys
    	-s --scancodes	display only the raw scan-codes
    	-k --keycodes	display only the interpreted keycodes (default)
vi: showkey phiên bản %s
    
    cách dùng: showkey [tùy-chọn…]
    
    Tùy chọn có thể dùng:
    
    	-h --help	hiển thị trợ giúp này
    	-a --ascii	hiển thị giá trị của phím trong các hệ mười/tám/mười_sáu
    	-s --scancodes	chỉ hiển thị mã quét thô
    	-k --keycodes	chỉ hiển thị mã phím đã dịch (mặc định)

en: stdin is not a tty
vi: stdin không phải là một tty

en: strange... ct changed from %d to %d
vi: lạ thật… ct bị thay đổi từ %d thành %d

en: too many compose definitions
vi: quá nhiều định nghĩa cấu tạo

en: unable to get keymap %d
vi: không thể lấy ánh xạ phím %d

en: unable to get symbol by wrong type: %d
vi: không thể lấy ký hiệu bằng kiểu sai: %d

en: unable to get symbol of %d type by wrong index: %d
vi: không thể lấy ký hiệu của kiểu %d bằng chỉ số sai: %d

en: unable to initialize array: %s
vi: không thể khởi tạo mảng: %s

en: unable to set key %d for table %d
vi: không thể đặt phím %d cho bảng %d

en: unable to unset key %d for table %d
vi: không thể bỏ đặt phím %d cho bảng %d

en: unknown charset %s - ignoring charset request
vi: không rõ bảng mã %s - lờ đi yêu cầu bảng mã

en: unknown keysym '%s'
vi: không rõ ký tự phím (keysym) “%s”

en: unrecognized argument: _%s_
vi: tham số không nhận ra: _%s_

en: unrecognized user
vi: không nhận ra người dùng

en: usage: %s
vi: cách dùng: %s

en: usage: %s [-v] [-o map.orig] map-file
vi: Cách dùng: %s [-v] [-o ánh-xạ.gốc] tập-tin-ánh-xạ

en: usage: chvt N
vi: cách dùng: chvt N

en: usage: getkeycodes
vi: cách dùng: getkeycodes

en: usage: kbd_mode [-a|-u|-k|-s] [-C device]
vi: cách dùng: kbd_mode [-a|-u|-k|-s] [-C thiết_bị]

en: usage: screendump [n]
vi: cách dùng: screendump [n]

en: usage: setkeycode scancode keycode ...
     (where scancode is either xx or e0xx, given in hexadecimal,
      and keycode is given in decimal)
vi: Cách dùng: setkeycode scancode keycode …
     (trong đó scancode là xx hoặc e0xx, ở dạng hệ mười sáu,
      còn keycode ở dạng hệ mười)

en: usage: showconsolefont -V|--version
           showconsolefont [-C tty] [-v] [-i]
    (probably after loading a font with `setfont font')
    
    Valid options are:
     -C tty   Device to read the font from. Default: current tty.
     -v       Be more verbose.
     -i       Don't print out the font table, just show
              ROWSxCOLSxCOUNT and exit.
vi: cách dùng: showconsolefont -V|--version
           showconsolefont [-C tty] [-v] [-i]
    (rất có thể sau khi nạp phông chữ với “setfont phông”)
    
    Tùy chọn hợp lệ:
     -C tty   Thiết bị từ đó cần đọc phông. Mặc định: tty hiện tại.
     -v       Xuất thêm chi tiết.
     -i       Đừng in ra bảng phông, chỉ hiển thị
              HÀNG×CỘT×ĐẾM rồi thoát.

en: usage: totextmode
vi: cách dùng: totextmode

en: vt %d is in use; command aborted; use `%s -f' to force.
vi: vt %d đang được sử dụng; lệnh bị bãi bỏ; sử dụng “%s -f” để ép buộc thực hiện.
